AdWords เปลี่ยนชื่อเป็น Google Ads แล้ว. ชื่อใหม่บ่งบอกว่าผลิตภัณฑ์ของเรามีตัวเลือกที่หลากหลายสำหรับการลงโฆษณาในเครือข่ายการค้นหา เครือข่ายดิสเพลย์ YouTube และอื่นๆ. ดูข้อมูลเพิ่มเติม

47 สมาชิกออนไลน์อยู่ขณะนี้
47 สมาชิกออนไลน์อยู่ขณะนี้
กฎและคำแนะนำในการใช้งาน Community, ทำความรู้จักผู้เชี่ยวชาญ AdWords Top Contributors
แนะนำฉัน
การคั่นหน้า
ตอบ

Community 101: ตั้งกระทู้ใหม่ ทำอย่างไร?

[ แก้ไขแล้ว ]
Community Manager
ข้อความ 1 ของ 34 (2,769 ยอดวิว)
Community Manager

ยินดีต้อนรับเข้าสู่ AdWords Community Thailand นะคะ สัญลักษณ์แสดงอารมณ์มีความสุข 

นอกจากการอ่านเนื้อหาการเรียนรู้ต่างๆ ที่เรามีบน Community นี้แล้ว คุณยังสามารถตั้งกระทู้หัวข้อใหม่ๆ ไม่ว่าจะเป็นคำถามที่คุณสงสัยเกี่ยวกับ AdWords หรือ Analytics และอยากได้คำแนะนำจากผู้ใช้ด้วยกัน หรือคุณมีความรู้ความสนใจที่อยากจะแชร์ให้นักการตลาดออนไลน์ด้วยกัน ก็สามารถที่จะโพสได้ตามบอร์ดต่างๆที่เรามีให้ค่ะ

วันนี้เราจะมาแนะนำวิธีการโพสกระทู้ใหม่ ว่าทำอย่างไรบ้างนะคะ

1. เลือก Community ที่คุณต้องการโพส

Screen Shot 2018-05-08 at 12.21.19 PM.png

2. คลิกที่ปุ่มวงกลม '+' เพื่อเริ่มตั้งกระทู้ 

Screen Shot 2018-05-08 at 12.23.18 PM.png

3. คุณจะเข้ามาที่หน้าตั้งกระทู้ใหม่ คุณสามารถตั้งชื่อกระทู้ เลือกบอร์ดย่อยที่เกี่ยวข้อง เลือก Tag และพิมพ์เนื้อหาที่ต้องการ เมื่อเรียบร้อยแล้ว คลิกที่ 'โพสต์' เพื่อทำการโพสต์กระทู้นี้

Screen Shot 2018-05-08 at 12.24.22 PM.png

4. เมื่อมีคนมาตอบคำถามของเรา และเราเห็นว่าคำตอบนั้นช่วยเราได้ อย่าลืมคลิกที่ปุ่ม "คำตอบที่ดีที่สุด" เพื่อเป็นการขอบคุณความช่วยเหลือ อีกทั้งช่วยคนอื่นที่มาอ่านกระทู้ของเราหาคำตอบสุดท้ายได้เร็วที่สุดนะคะ สัญลักษณ์แสดงอารมณ์มีความสุข

Screen Shot 2018-05-10 at 9.21.15 PM.png

ถ้าสงสัยตรงไหน โพสในความเห็นได้เลยนะคะ รออ่านกระทู้ของทุกคนค่ะ สัญลักษณ์แสดงอารมณ์มีความสุข

1 คำตอบจากผู้เชี่ยวชาญverified_user

Create announcement Board and a new thread to store the announcement

Community 101: ตั้งกระทู้ใหม่ ทำอย่างไร?

Visitor ✭ ✭ ✭
ข้อความ 2 ของ 34 (2,331 ยอดวิว)

ขอคำแนะนำสำหรับมือใหม่

ข้อความ 3 ของ 34 (2,328 ยอดวิว)

ขอคำแนะนำสำหรับมือใหม่

ข้อความ 4 ของ 34 (2,088 ยอดวิว)

Googleไม่อนุมัติad บอกว่าหาurlปลายทางไม่พบ ต้องแก้ไขอย่างไรครับ

ข้อความ 5 ของ 34 (1,937 ยอดวิว)

สอบถามเรื่องgoogle adward ในส่วนextensionหน่อยค่ะ คือทั้งแมเปญและตัวแอดadก็มีส่วนขยาย ไม่ทราบส่าเราควรใส่ที่ไหน คือแคมเปญหรือแอด หรือใส่ทั้งสองที่? การแสดงผลจะเป็นอย่างไร?

ข้อความ 6 ของ 34 (1,917 ยอดวิว)

ขอคำแนะนำ

เข้าไปที่ใหนต้องโหลดเข้าเครื่องมัย

ช่วยบอกวิธีทำด้วยครับ

Top Contributor
ข้อความ 7 ของ 34 (1,901 ยอดวิว)

ตรวจสอบ url ที่ใส่ลงไปตรง tab ข้อความโฆษณา (final url) ว่าถูกต้องไหมค่ะ copy จากเว็บมาไม่หมดหรือเปล่า   หรือช่วงเวลานั้นๆ เว็บอาจ error เข้าไม่ได้ พอลูกค้าคุณเข้าเว็บจาก adwords บน google ไม่ได้ก็จะขึ้น error นี้ค่ะ

วิธีแก้ ไป copy url หน้าที่ต้องการ ไปใส่ตรง final url ใน tab ของ ข้อความโฆษณา ใหม่อีกครั้งค่เ

ข้อความ 8 ของ 34 (1,901 ยอดวิว)

จากคำถามเข้าใจว่าหมายถึง sitelink extension นะค่ะ ถ้าใช่ แล้วแต่วัตถุประสงค์ค่ะ

- ถ้าใส่ที่แคมเปญทุก ads group จะเรียก extension ตัวเดียวกัน ซึ่งคือของที่ทำไว้ในแคมเปญ ( วิธีนี้ ง่าย สะดวก แต่ไม่ละเอียดค่ะ)

- ถ้าใส่ระดับ ads group กลุ่มนั้นๆ จะเรียกจาก sitelink ที่อยู่ใน ads group นั้นๆ ซึ่งยืดหยุ่นกว่า เพราะแต่ละกลุ่มโฆษณา (ads group) ไม่จำเป็นต้องมี site link เหมือนกัน เช่น กลุ่มชุดนอนผ้าซาติน site link ในกลุ่มนี้จะเป็น ชุดนอนแซกซาติน, ชุดนอนเด็กผ้าซาติน .... เป็นต้นค่ะ แนะนำทำระดับ ads group ค่ะ

ข้อความ 9 ของ 34 (1,826 ยอดวิว)

ข้อความ 10 ของ 34 (1,827 ยอดวิว)